Call us: (028) 66.701.709 | Hotline: 0903.419.479

Ngôn ngữ

englishEnglish / VietnamTiếng Việt

Người mua có phải bồi thường khi tự ý bỏ cọc mua đất không?

Để góp phần cho các cam kết hợp pháp được giao kết, thực hiện đúng và đầy đủ, thỏa mãn nhu cầu chính đáng của các bên, hạn chế tranh chấp và thúc đẩy giao lưu dân sự phát triển, Bộ luật Dân sự 2015 đã quy định chín biện pháp bảo đảm thực hiện nghĩa vụ là cầm cố tài sản, thế chấp tài sản, đặt cọc,... Trong đó, đặt cọc với ưu điểm dễ thực hiện, tính an toàn cao, tính ràng buộc chắc chắn và có tính chế tài nghiêm khắc, được các chủ thể sử dụng khá phổ biến trong giao dịch dân sự nói chung, đặc biệt là trong các giao dịch dân sự liên quan đến các đối tượng là nhà, quyền sử dụng đất và các bất động sản khác. Người mua có phải bồi thường khi tự ý bỏ cọc mua đất không? là câu hỏi mà Công ty Luật Apolo Lawyers nhận được rất nhiều trong thời gian gần đây.

Bài viết dưới đây của Công ty Luật Apolo Lawyers sẽ giúp cho Quý khách hàng giải đáp được vấn đề này. Quý khách hàng vui lòng liên hệ đến Hotline 0903.419.479 để được Công ty Luật Apolo Lawyers hỗ trợ tốt nhất.  

1. Có phải bồi thường khi tự ý bỏ cọc mua đất không?

Hiện nay, khi mua bán nhà đất, người bán thường yêu cầu người mua đặt cọc một khoản tiền để chắc chắn sẽ thực hiện việc mua bán đó. Tuy nhiên trên thực tế, nhiều tình huống người mua bởi nhiều lý do khác nhau mà bỏ cọc.

a. Đặt cọc là gì?

Căn cứ tại khoản 1 Điều 328 Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định đặt cọc như sau: “Đặt cọc là việc một bên (sau đây gọi là bên đặt cọc) giao cho bên kia (sau đây gọi là bên nhận đặt cọc) một khoản tiền hoặc kim khí quý, đá quý hoặc vật có giá trị khác (sau đây gọi chung là tài sản đặt cọc) trong một thời hạn để bảo đảm giao kết hoặc thực hiện hợp đồng.”

Từ quy định này, có thể hiểu, đặt cọc là thỏa thuận của hai bên, trong đó bên đặt cọc giao tiền/kim khí quý/đá quý… cho bên nhận cọc trong một thời gian nhất định để đảm bảo việc hai bên sẽ thực hiện hoặc giao kết hợp đồng. Do đó, trong hợp đồng đặt cọc, các bên sẽ cho nhau một khoản thời gian theo thỏa thuận trước khi thực hiện hoặc ký kết hợp đồng.

Đồng thời, tại khoản 2 Điều 328 Bộ luật Dân sự 2015 cũng quy định trường hợp bên đặt cọc sau thời hạn thỏa thuận mà không thực hiện việc ký kết hợp đồng thì số tiền dùng để đặt cọc sẽ thuộc về bên nhận cọc.

Điều này đồng nghĩa, nếu hai bên đã thực hiện hợp đồng đặt cọc để mua đất mà bên đặt cọc không muốn mua nữa thì bên đặt cọc sẽ mất số tiền đặt cọc cho bên nhận đặt cọc trừ trường hợp hai bên có thỏa thuận bên đặt cọc không bị mất tiền nếu không thực hiện hợp đồng mua bán sau khi hết hạn đặt cọc.

dich-vu-luat-su-apolo-lawyers

b. Bồi thường thiệt hại hợp đồng đặt cọc mua đất

Nếu do vi phạm nghĩa vụ thực hiện hợp đồng dẫn đến bên nhận cọc có thiệt hại về vật chất (tổn thất thực tế gồm tổn thất về tài sản, chi phí hợp lý để ngăn chặn, hạn chế, khắc phục hậu quả thiệt hại, thu nhập bị mất/giảm sút) và thiệt hại về tinh thần do tổn thất tinh thần. Để trả lời cho câu hỏi Người mua có phải bồi thường khi tự ý bỏ cọc mua đất không? cần xem xét đến các trường hợp sau đây:

- Có thiệt hại xảy ra: Nếu có thiệt hại xảy ra do việc bên đặt cọc hủy hợp đồng đặt cọc thì bên đặt cọc phải bồi thường thiệt hại cho bên nhận đặt cọc cũng như phải chịu mọi rủi ro, chi phí phát sinh và số tiền đã đặt cọc nếu hai bên không có thỏa thuận khác.

- Không có thiệt hại xảy ra: Nếu không có thiệt hại xảy ra khi bên đặt cọc hủy hợp đồng đặt cọc thì bên đặt cọc không phải bồi thường thiệt hại cho bên nhận cọc mà chỉ phải mất số tiền đặt cọc nếu hai bên không có thỏa thuận khác.

- Khi hai bên có thỏa thuận: Thực hiện theo thỏa thuận của hai bên:

+ Nếu có yêu cầu bồi thường: Bên đặt cọc bị mất số tiền đặt cọc trừ trường hợp có quy định khác và phải bồi thường thiệt hại theo thỏa thuận.

+ Nếu không có yêu cầu bồi thường: Bên đặt cọc chỉ bị mất số tiền đặt cọc trừ trường hợp có quy định khác.

Như vậy, để xác định bên đặt cọc có phải bồi thường hay không thì cần xem xét hợp đồng hoặc thỏa thuận đặt cọc của hai bên có quy định bồi thường không. Nếu không có thì bên đặt cọc chỉ bị mất số tiền đặt cọc mà không phải bồi thường trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

dich-vu-luat-su-apolo-lawyers

2. Luật sư tư vấn các vấn đề pháp luật liên quan tới bồi thường khi tự ý bỏ cọc mua đất

Với kinh nghiệm, được đào tạo bài bản về chuyên môn Luật sư sẽ căn cứ vào tình hình cụ thể của bạn để đưa ra lời khuyên hợp lý khi Quý khách hàng thuộc một trong các chủ đề liên quan đến bồi thường khi tự ý bỏ cọc mua đất. Công ty Luật Apolo Lawyers cung cấp một số hoạt động pháp lý có liên quan như sau:

  • Tư vấn mức bồi thường khi người mua tự ý bỏ cọc mua bán nhà đất;
  • Tư vấn soạn thảo hồ sơ, hướng dẫn chuẩn bị giấy tờ gửi đến Bộ phận một cửa hoặc Uỷ ban nhân dân các cấp có thẩm quyền;
  • Hỗ trợ quá trình thực hiện các thủ tục, tư vấn cho khách hàng theo đúng quy định của pháp luật.

Nếu có khó khăn, thắc mắc về Người mua có phải bồi thường khi tự ý bỏ cọc mua đất không? Cũng như các vấn đề khác Quý khách hàng vui lòng liên hệ với Công ty Luật Apolo Lawyers qua email contact@apolo.com.vn hoặc Hotline - 0903.419.479 để được tư vấn, hỗ trợ tốt nhất.

Chúng tôi luôn cung cấp dịch vụ pháp lý chuyên nghiệp với chất lượng vượt trội. Thông tin của khách hàng được chúng tôi bảo mật tuyệt đối. Và điều quan trọng mang đến sự thành công cho chúng tôi là chúng tôi luôn mang đến cho khách hàng sự an tâm và lợi ích tối đa trong từng vụ việc.

>>> Xem thêm: Luật sư tư vấn giải quyết tranh chấp hợp đồng đặt cọc, mua bán tài sản

>>> Xem thêm: Dịch vụ đánh giá tính pháp lý của hợp đồng trước khi khởi kiện

APOLO LAWYERS

Tư vấn, soạn thảo hợp đồng

Tư vấn pháp luật về thừa kế

Tư vấn ly hôn trọn gói tại Thành phố Hồ Chí Minh

Luật sư tư vấn pháp luật Lao động

Dịch vụ Luật sư đại diện tham gia tố tụng

Đăng ký nhận tin

Đăng ký nhận bản tin ngay hôm nay để nhận được những thông tin mới nhất từ CÔNG TY LUẬT APOLO LAWYERS

phone-icon